สังคมเล็กๆ แห่งมิตรภาพ
พฤศจิกายน 22, 2017, 11:20:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สั่งคมเล็กๆแห่งมิตรภาพ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

Banner Triton4x4club

Banner Triton4x4club

ดุ่ยBy ManshopAdd2Up
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดใส่กล่องแต่ง แล้วมีอาการเหมือนผมบ้าง  (อ่าน 39037 ครั้ง)
s-pig
น้องใหม่ Newbie
*

« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 10:21:01 PM »

หลังจากที่ใช้กล่องแต่งมาประมาณ1 ปี ไม่มีปัญหาอะไร แต่เมื่อ 5 วันที่แล้วไปอัพโปรแกรมให้แรงขึ้นพอนำมาใส่กับรถก็แรงขึ้นมาทันใด แต่ก็มีอาการ เลินนิ่งตัวเองขึ้นมาบ่อย ๆ เกือบทุกครั้งที่สตาร์ทรถ หรือหลังจากฟรีเครื่องรถไว้ ผมใช้ 3.2 A/T กล่อง mega fire วันนี้นำรถเข้า0บริการที่ลพบุรีเพื่อตรวจสอบ ปรากฏว่ากล่องECUเดิมไม่ยอมให้ทำการเลินนิ่งจากภายนอก มันเลินนิ่งตัวมันเองต้องดับเครื่องยนต์ทิ้งไว้ ประมาณ45 นาทีถึงทำการเลินนิ่งได้สำเร็จ ช่างที่ 0 ก็โทรไปถามที่MMT และเล่าอาการให้MMTฟัง เขาบอกว่า กล่องECUเดิมกำลังจะเสีย
   ท่านใดมีข้อแนะนำหรือวิธีแก้ไขช่วยบอกทีครับ
 ****ขอความที่ผมได้เล่าไปนั้น เป็นเรื่องจริง ไม่ได้มีเจตนาที่จะทำลายชื่อเสียงต่อบุคคลอื่น ๆ****
 Cheesy Cheesy
ton32
Super Sr. Member
Sr. Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 10:35:07 AM »

รถผมเป็นอยู่ เเต่เป็น 2.5 140ม้า
ตอนนี้ผมเอากล่องเเต่งออกเเล้วคับ โปรเเกรมในกล่องมันเสียคับ
 ทางที่ดีเอากล่องเเต่งออกก่อนคับ
  ของผมเป็นรูปเครื่องโชว์ ก็เลยไม่กล้าเสี่ยงคับ
ตอนนี้เอากล่องเเตงออกคับ เป้นเเบบเดิมที่ออกจากศูนย์คับ
นักรบดำ
Triton Full Member
Hero Member
*

Born Powder Coating

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 11:26:15 AM »

ถามหน่อย สรุปกล่องแต่งเนีย มัน work หรือเปล่าคับ  Cheesy Cheesy Cheesyขอข้มุลเพื่อการตัดสินใจ Kiss Kiss Embarrassed
เอกอาชา@แกงป่าปลา
admin
Hero Member
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 11:29:01 AM »

ถามหน่อย สรุปกล่องแต่งเนีย มัน work หรือเปล่าคับ  Cheesy Cheesy Cheesyขอข้มุลเพื่อการตัดสินใจ Kiss Kiss Embarrassed

...เด๋วคุยกันที่เลยดีฝ่า แรงโดยไม่แตะกล่อง ไม่เล่นโบ... Tongue
ton32
Sr. Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 01:13:52 PM »

ก็โอเคคับ
เเต่  กล่องมันรุ้คับเเล้วมันจับได้คับ
aeiwfah
Big Brother
Hero Member
*

ผู้ชายป้ายเหลืองล้อส้ม-ออฟโรดซิ่ง ณ ฝั่งทน

aeiwfah.p@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 03:23:52 PM »

...เด๋วคุยกันที่เลยดีฝ่า แรงโดยไม่แตะกล่อง ไม่เล่นโบ... Tongue
ดีครับพี่เอก อย่างแรงด้วยเหมือนกัน จะรอฟังคำตอบที่เลยนะครับ
หมอกสามฤดู
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 03:48:24 PM »

ไม่ได้ใช้กล่องแต่งนะครับ...  แต่อยากออกความเห็นเฉย ๆ

ไปเคลมกับ Mega fire ไม่ได้หรือครับ
เพราะเค้าโฆษณาว่า  ไม่ยุ่งกับกล่องเดิม ประมาณนี้ไม่ใช่หรือครับ

กล่องแต่งนี่แพงมากด้วยนีครับ  เค้าน่าจะต้องรับผิดชอบ

ว่าแต่...  3.2 นี่...  ยังไม่ค่อยแรงหรือครับ
s-pig
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 06:10:40 PM »

คือว่าตอนที่เกิดปัญหา ไฟเช็คก็ไม่ขึ้นครับ หลังจากเกิดอาการแบบนี้ก็ถอดกล่องเสริมออกแล้วครับ ขับแบบเดิม ๆ เหมือนตอนออกจาก 0
  รถผมตั้งแต่ออกมานี้ เคยเหยียบสุดได้180 กว่า ๆ อยู่ แค่2ครั้ง ปัจจุบันนี้ใส่กล่องและไม่ใส่กล่องทำความเร็วได้แค่ 170 พอดีเลยแต่คันเร่งยังเหลืออีกเยอะครับ  ผมใช้ยาง BF A/T 265/75R16 ไม่รู้ว่าเป็นที่ยางรถหรือเปล่ามันถึงวิ่งได้แค่นี้ผมก็ยังสงสัยอยู่เหมือนกัน อยากจะทำความเร็วให้ได้มากกว่านี้ตอนนี้หนี triton2.5 4x4 ไม่ออกครับเห็นว่ารุ่นนี้ทำความเร็วได้ดีกว่า 3.2 รบกวนเพื่อนสมาชิกให้คำแนะนำหน่อยครับ   คือว่าที่ใส่กล่องเพิ่มก็เพราะว่ารถมันอืดตอนออกตัวครับ 3.2 Auto ครับมันอืด ปัจจุบันนี้ถอกกล่องออกแล้วครับ Cheesy Cheesy
extar_p
สมาชิกถาวร Super Hero Member
Full Member
*

งมเข็มในมหาสมุทยังง่ายกว่าหาใจตัวเอง

extar_p@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 07:09:07 PM »

ไม่ใด้ใช้กล่องแต่งแต่ขอออกความคิดเห็นครับ ผมก็ใช้3.2 A/T คนหนึ่ง เท่าที่ลองใช้มาจะเข้าแสนโลแล้วอัตราเร่งหรือว่าความเร็วปลายก็ยังคงดีอย่างต่อเนื่องนะครับ ยิ่งเวลาออกตัวนี้ผมว่าไม่เป็นรองใครหรอกแม้แต่พี่โก้ก็ยังไม่เป็นรอง ความเร็วปลายที่ทำได้ก็จะอยู่ที่ประมาณ 180-190 แต่ไม่เคยถึง200ซักที ของพี่อาจจะเป็นที่ยางที่มีขนาดใหญ่ขึ้นทำให้ไมล์แข็ง ที่พี่ว่า170แต่ความเร็วจริงอาจจะอยู่ที่180กว่าเลยก็ได้ปัจจุบันผมก็ใช้ยาง BF MUT 245/75R16 อัตราเร่งยังคงเหมือนเดิมแต่ความเร็วปลายไม่ค่อยกล้าเท่าไหร่ แต่ยังไงก็จะรอฟังสรุปความแรงที่เมืองเลยอีกทีครับ Huh? Huh? Huh?
sos
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 09:23:19 PM »

แล้วตกลงมีวิธ๊แก้ปัญหาที่เกิดจากกล่องพ่วงยังไงครับ ผมกำลังคิดจะติดกล่องพอดี รบกวนคุณs-pic และคุณ ton32 ช่วยแนะนำด้วย ขอบคุณครับ
PORD_Triton
Hero Member
*

pordtriton@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 04:23:42 PM »

ว่าจะเก็บตังค์ไปใส่อยู่เหมือนกันเจองี๊ฝ่อเลย............แต่เดิมๆผมก็ได้180อยู่แล้วนะ(แต่ระหว่าง170-180ต้องใช้เวลาและระยะพอควร)รถผมใส่285/50/20"ครับ

* Resize of DSC00621.JPG (49.34 KB, 672x504 - ดู 15802 ครั้ง.)

ข้าพเจ้ามิได้ชมชอบรถขับเคลื่อน4ล้อ แต่ข้าพเจ้าชื่นชอบบรรยากาศระหว่างการสนธนาเรืองรถขับเคลื่อน4ล้อ
s-pig
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 04:56:25 PM »

มาแล้วครับมาเล่าสู่กันฟัง หลังจากที่เกิดปัญหามา แล้วทำการเลินนิ้งกล่องใหม่ได้แล้ว หลังจากนั้นมาประมาณ 4 วันผมก็นำกล่องmega file กลับมาใส่อีกครั้ง สรุปว่า ไม่เป็นอะไรเลย  สงใสอย่างนี้ต้องทำการเลินนิ่งทุก ๆ 10000 กิโล คือตั้งแต่ออกรถมา ได้ทำการเลินนิ่งแค่ครั้งเดียวครับ ตอนนี้ 90000 กว่าโล
 ส่วนเรื่องกล่องที่ว่าจะเสียนั้น ตอนนี้ปกติดีแล้ว ราคากล่องECUใหม่ ที่ 0 มิตซู ก็ หมื่นต้น ๆ ผมก็อยากจะรู้ว่ากล่องมันจะพังจริงหรือเปล่า ผมก็ตัดสินใจใส่กล่องแต่งเข้าไป ปรากฏว่าปกติดีไม่มีปัญหา ออกตัวเร็ว แรง วิ่งดี
  ดังนั้นเพื่อน ๆ ควรจะทำการเลินนิ้งทุก ๆ 10000 โล
    ส่วนท่านใดที่กำลังจะใส่กล่อง ก็ใส่ได้ จะได้แรงตอนออกตัว และตอนแซง ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะว่ารถผมอีกคัน( fortuner ) ผมใส่กล่อง mega file ตั้งแต่เดือนที่ 2 ของการออกรถ(ป้ายแดง) จนถึงวันนี้ไม่มีปัญหาใด ๆ เกิดขึ้น แต่มีข้อเสียอีกอย่างคือ ถ้าขับรถใส่กล่องเสริมแล้วจะไม่อยากไปขับรถที่ไม่มีกล่องเสริม มันแรงผิดกัน
 Roll Eyes Embarrassed
St@rnet
Hero Member
*

2.5L 4WD 4Dr

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 08:53:18 AM »

มาแล้วครับมาเล่าสู่กันฟัง หลังจากที่เกิดปัญหามา แล้วทำการเลินนิ้งกล่องใหม่ได้แล้ว หลังจากนั้นมาประมาณ 4 วันผมก็นำกล่องmega file กลับมาใส่อีกครั้ง สรุปว่า ไม่เป็นอะไรเลย  สงใสอย่างนี้ต้องทำการเลินนิ่งทุก ๆ 10000 กิโล คือตั้งแต่ออกรถมา ได้ทำการเลินนิ่งแค่ครั้งเดียวครับ ตอนนี้ 90000 กว่าโล
 ส่วนเรื่องกล่องที่ว่าจะเสียนั้น ตอนนี้ปกติดีแล้ว ราคากล่องECUใหม่ ที่ 0 มิตซู ก็ หมื่นต้น ๆ ผมก็อยากจะรู้ว่ากล่องมันจะพังจริงหรือเปล่า ผมก็ตัดสินใจใส่กล่องแต่งเข้าไป ปรากฏว่าปกติดีไม่มีปัญหา ออกตัวเร็ว แรง วิ่งดี
  ดังนั้นเพื่อน ๆ ควรจะทำการเลินนิ้งทุก ๆ 10000 โล
    ส่วนท่านใดที่กำลังจะใส่กล่อง ก็ใส่ได้ จะได้แรงตอนออกตัว และตอนแซง ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะว่ารถผมอีกคัน( fortuner ) ผมใส่กล่อง mega file ตั้งแต่เดือนที่ 2 ของการออกรถ(ป้ายแดง) จนถึงวันนี้ไม่มีปัญหาใด ๆ เกิดขึ้น แต่มีข้อเสียอีกอย่างคือ ถ้าขับรถใส่กล่องเสริมแล้วจะไม่อยากไปขับรถที่ไม่มีกล่องเสริม มันแรงผิดกัน

learning... เค้าทำกันอย่างไรอ่ะ  ตอนเข้าศูนย์ ก็ได้แต่ถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนกรองโซล่า-กรองอากาศ  Cheesy
Eastana
admin
Hero Member
*

แม้ไม่พบสิ่งพอใจ.... อย่างน้อยก้อเจอสิ่งใหม่

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 08:57:38 AM »

learning... เค้าทำกันอย่างไรอ่ะ  ตอนเข้าศูนย์ ก็ได้แต่ถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนกรองโซล่า-กรองอากาศ  Cheesy

ลองดู ๆ น้า....ถ้าไม่เคยเลินนะ...ผลที่ได้...((( แล้วจะติดใจ )))

จึงต้องเดินทาง      จึงต้องค้นหา      ยาวนานเพียงใดยังไม่รู้          โลกอันกว้างใหญ่       ชีวิตยิ่งใหญ่       ต้องไปตามใจฝัน...
ton32
Sr. Member
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 10:38:10 AM »

ตอนนี้ผมใส่ท่อเเต่งอย่างเดียวคับ ส่วนกล่องเดี่ยวค่อยใส่กลับคับ
เพราะ2.5  140ม้าปลายได้เกือบ188 ยาง265/70/16
ส่วนพลัส พี่ขอซื้อไปเเล้วคับ
เลยเหลือคันเดียว
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์