สังคมเล็กๆ แห่งมิตรภาพ
มิถุนายน 27, 2017, 03:35:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สั่งคมเล็กๆแห่งมิตรภาพ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

Banner Triton4x4club

Banner Triton4x4club

ดุ่ยBy ManshopAdd2Up
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องกล่อง....อีกครั้ง  (อ่าน 25444 ครั้ง)
joe dogtag
Super Sr. Member
Full Member
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2007, 06:18:29 PM »

อยากขอความเห็นเรื่องกล่องต่างๆครับ

Mega Fire , Peak Power,D-commander ฯลฯ

แบบไหนยี่ห้อไหนที่เหมาะกับไทรทันมากที่สุดครับ

ทั้งสมรรถนะความแรง ความเร็ว แรงบิด ความประหยัด รวมถึงราคาด้วยครับ

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆที่รู้หรือว่าที่ใส่อยู่ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
s-pig
น้องใหม่ Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 07:28:06 PM »

ส่วนตัวผมใช้ของ Mega Fire ไม่ต้องตัดต่อส่ายไฟ และเป็นกล่องยกหัวฉีดควันไม่ดำ ไม่ใช่กล่องเพิ่มแรงดันที่ท่อคอมมอลเรียล อัตราเร่งดี ทันใจทั้งต้นและปลาย ราคาก็แพง ผมซื้อเมื่อปีที่แล้วตอนรถออกใหม่ ๆ ราคา 35000 โดยส่วนตัวแล้วผมใช้ยี่ห้อนี้ผมว่าดี เพราะ ผมใส่ทั้ง Fortuner , Triton ผมว่าดี ในความคิดของผม ผมใช้ 3.2 A/T  ส่วนtritonใช้มาตั่งแต่รถยังป้ายแดงอยู่จนถึงวันนี้ก็ยังใช้อยู่ เป็นเวลา เกือบ 2 ปีแล้ว ยังไม่มีผลใด ๆ ต่อเครื่อง มีก็คือ แรงขึ้นเห็น ๆ  Embarrassed
joe dogtag
Full Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 02:25:20 AM »

ขอบคุณมากๆครับ

ก็เล็งๆเจ้าตัวนี้เช่นกันครับ

เห็นมีคนบอกว่าของ Peak Power ก็ไม่เลวนี่ครับ พวกทีมแข่งเค้าใช้กัน ไม่รู้เป็นไงบ้างนะครับ

ยังรอตัดสินใจครับ
MegaFire.Ake1111
Full Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 02:33:16 AM »

ผมเป็นคนขายนะครับ ขออนุญาตเข้ามาแทรก ไม่ทราบเสียมารยาทรึเปล่า

แต่ยินดีมาให้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจนะครับ

เพราะผมเป็นตัวแทนขายทุกยี่ห้อที่เขียนมาครับ

แต่ละกล่องจะมีข้อดีข้อด้อยต่างกันไปครับ เขียนมาไม่ล่ายยยย...เด๋วโดยเพ่งเล็ง

มีอะไรก็โทรมาสอบถามได้นะครับ ไม่ต้องเกรงใจ ไม่ต้องซื้อไม่ต้องขายก็ยินดีครับ ผมชอบคุยเรื่องรถครับ เข้าเลือดส์สสส...

เอกครับ และ ยินดีที่รู้จักนะครับ(ทางเวบก่อนเน้อ)
08499-08499

* piggybacks.jpg (56.44 KB, 479x403 - ดู 8107 ครั้ง.)
joe dogtag
Full Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 02:59:20 AM »

ผมเป็นคนขายนะครับ ขออนุญาตเข้ามาแทรก ไม่ทราบเสียมารยาทรึเปล่า

แต่ยินดีมาให้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจนะครับ

ไม่เลยครับ

ขอบคุณอีกต่างหากครับ
aeiwfah
Big Brother
Hero Member
*

ผู้ชายป้ายเหลืองล้อส้ม-ออฟโรดซิ่ง ณ ฝั่งทน

aeiwfah.p@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 01:57:51 PM »

แนะนำที่คุณเอก เลยครับให้ข้อมูลดีมากครับ บริการหลังการขายยอดเยี่ยมมาก Sad Sad
ton32
Sr. Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2007, 08:37:01 PM »

ถ้าจะให้เห็นผลต้องเปลี่ยนโบด้วยคับ
joe dogtag
Full Member
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2007, 11:03:20 PM »

เปลี่ยนเทอร์โบนี่เป็นโปรเจคต่อไปเลยครับ
gunners
สมาชิกถาวร Super Hero Member
Hero Member
*

ความจริงใจไม่มีวันหมด

gun_gunners@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 10:11:54 PM »

เปลี่ยนเทอร์โบนี่เป็นโปรเจคต่อไปเลยครับ

ถ้าเปลี่ยนจริง อินเตอร์ต้องเปลี่ยนด้วยหรือเปล่าครับ

ทำดีได้ดี ทำมากๆยิ่งดี เชื่อผมเถอะครับ......สาธุ
joe dogtag
Full Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 01:20:45 AM »

เห็นเค้าว่าไม่จำเป็นครับ

แต่ก็อย่าบูสท์ให้หนักเกินครับ...

ตอนนี้ยังแค่คิดอยู่ครับ...

ขอบคุณครับ
gunners
Hero Member
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 01:27:05 AM »

เห็นเค้าว่าไม่จำเป็นครับ

แต่ก็อย่าบูสท์ให้หนักเกินครับ...

ตอนนี้ยังแค่คิดอยู่ครับ...

ขอบคุณครับ

ปกติเดิมๆแล้ว บูสท์อยู่ที่เท่าไหร่ครับ และไม่ควรเกินเท่าไหร่ ถึงไม่มีผลเสียครับกับเครื่องยนต์  Kiss Kiss

ทำดีได้ดี ทำมากๆยิ่งดี เชื่อผมเถอะครับ......สาธุ
Full Member
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 08, 2008, 11:39:56 PM »

ขอบคุณครับพี่เอี่ยวที่แนะนำเพื่อนๆให้นะครับ

สำหรับบูสต์นั้น ไม่จำเป็นต้องเพิ่มครับ เทอร์โบก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนนะครับ

ในกรณีบูสต์นั้น ถ้าติดกล่องแล้วจะปรับเพิ่มก็ได้นะครับ(ไม่เป็นผลเสีย ปรับเพิ่มประมาณ 3 ปอนด์ครับ)

เดิมๆไม่แน่ใจนะครับ รู้แต่บูสต์ต่ำครับ น่าจะต่ำที่สุดในบรรดารถคอมมอนเรล

กล่อง MegaFire ราคาพิเศษสำหรับพี่ๆเพื่อนๆอยู่ที่ 33,000 นะครับ และมีกล่องแนะนำเป็นกล่องเพิ่มแรงดัน Light Box อันนี้ก็แรงใช้ดีเหมือนกันครับ แต่แรงน้อยกว่า แต่ก็ขับสนุกขึ้นแน่นอน ราคาเบากว่าเยอะพอตัวอยู่ที่ 18,000 ครับ

ผมมีเบอร์ผู้ใช้นะครับสำหรับกล่องทั้งสองตัว รับรองว่าดีทั้งคู่ครับ

ทั้งคู่เป็นกล่อง Plug&Play ไม่มีการตัดต่อสายไฟครับ แรง ชัดเจนทั้งคู่เหมือนกัน

ความแตกต่างระหว่างสองตัวนี้

1.กล่อง MegaFire เป็นกล่องที่มีการทำงานด้วยการรับสัญญาณ Output จาก ECU หลัก และนำมาประมวลผลใหม่ทั่งหมดก่อนส่งเข้าเครื่องยนต์โดยตรง ในชุดจะมีสายสัญญาณไว้สำหรับต่อพ่วงที่ปลั๊กหัวฉีดที่ตัวเครื่องยนต์ และ สายบวกลบ ต่อเอาไฟเลี้ยงกล่อง

การทำงานลักษณะนี้ด้วยการประมวลผลหลังกล่องและมีสายสัญญาณเสียบเข้าโดยตรงที่ปลั๊กหัวฉีดจากโรงงานจะทำให้การสั่งจ่ายน้ำมันและอากาศแม่นยำเที่ยงตรงมากครับ และ ให้ความแรงของเครื่องยนต์ได้มากกว่า

2. กล่อง LightBox เป็นกล่องที่มีการทำงานโดยการแปลงสัญญาณที่ได้รับจากสัญญาณECU ของค่าแรงดันคอมมอนเรล และ เปลี่ยนใหม่ให้เป็นค่าที่สูงขึ้น โดยค่าที่ปลอดภัยและใช้งานได้ดีจะอยู่ที่ 12% ซึ่งสามารถใช้งานได้ดีโดยไม่มีปัญหาแน่นอน

ข้อดีของกล่องชนิดนี้คือ ประหยัดเงิน และ ประหยัดน้ำมัน และ ได้แรงบิดที่มาตั้งแต่รอบต้นๆมากกว่า แต่ปลายจะสู้กล่องชนิดแรกไม่ได้ครับ (แต่ยังไงก็ตามความเร็วสูงสุดก็เพิ่มขึ้นนะครับ) ข้อดีของกล่องตัวนี้อีกข้อคือ ถอดเข้าออกง่ายมาก ก่อนเข้าศูนย์ถอดออกได้ไม่เกิน 5 นาที ทำให้หมดกังวลเรื่องต้องไปเถียงกับศูนย์ ส่วนกล่อง MegaFire จะใช้เวลาถอดประมาณ 30 นาทีครับ

(**** ยังไงก็ตาม ทั้งคู่เป็นกล่องที่ไม่มีการตัดต่อสายไฟ ใดๆทั้งสิ้น ไม่มีแม้แต่การจั๊มสาย คลิ๊บสายนะครับ***)

กล่องชนิดที่มีการจั้มสายหรือคลิ๊บสาย หากติดตั้งโดยช่างไม่ชำนาญงาน อาจทำให้เกิดการเสียหายได้ (ย้ำว่าช่างไม่ชำนาญงานนะครับ)

ข้อมูลเพิ่มเติมสอบถามได้นะครับไม่ต้องเกรงใจ หรือ พูดคุยกันได้นะครับ ผมชอบพบปะพูดคุยเจอเพื่อนใหม่ๆครับ และ รับรองว่าผมไม่ใช่พวก Hard Sale ยัดเยียดขายของให้รำคาญหัวจายยยย......จุ๊บ จุ๊บ

อ้อ ตอนนี้มีกล่องออกใหม่เป็น Throttle Booster นะครับ ช่วยลดอาการรอรอบขับสนุกราคาโอเค สำหรับพี่ๆที่เป็นเกียร์ออโต้ หรือ ล้อใหญ่ อันนี้ก็ช่วยได้มากครับราคา 8,500 ครับ

เบอร์โทรรายละเอียดเพิ่มเติมนะครับ ไม่ต้องเกรงใจ ถามแล้วไปซื้อร้านใกล้บ้านก็ได้ครับ 08499-08499 ผมเอกยินดีให้ข้อมูลคนรักรถด้วยกัน ไม่อยากให้แต่งรถผิดพลาด หรือ ไปโดยใครตัดต่อสายไปเอา (ส่วนใหญ่จะบอกว่าไม่ตัดๆ แต่พอไปถึงแอบตัดก็มี ลูกค้ามาบ่นให้ฟังหลายคนแล้วครับ เซ็งแทน)

ขอให้ทุกคนมีความสุขนะครับ คนดีมาใกล้ คนร้ายห่างไกลนะครับ Embarrassed

ผมมีบริการตรวจเช็คเครื่องยนต์ด้วยเครื่อง Smart Scan ฟรีนะครับ แบบเดียวกับศูนย์บริการ เพื่อความสบายใจทั้งก่อนและหลังติดตั้ง และ ยินดีบริการฟรีหากพี่ๆเพื่อนๆคนไหนผ่านมาแถวออฟฟิศ เช็คให้ฟรีนะครับ ไม่ต้องซื้อขายก็ยินดี ได้เพื่อนดีๆมีค่ายิ่งกว่าสิ่งใด...

* scan_carman_diagram.gif (36.77 KB, 360x426 - ดู 7749 ครั้ง.)
Full Member
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2008, 11:44:01 PM »

เชิญแวะมาจิบชากาแฟได้นะครับ ยินดีต้อนรับครับ (ชวนผมไปทริปด้วยนะเพ่)

* map.jpg (62.49 KB, 547x730 - ดู 7946 ครั้ง.)
gunners
Hero Member
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2008, 01:19:56 AM »

เชิญแวะมาจิบชากาแฟได้นะครับ ยินดีต้อนรับครับ (ชวนผมไปทริปด้วยนะเพ่)

เปิดวันไหนบ้างครับ เวลาด้วยครับ  Cry Cry Cry

Full Member
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2008, 08:43:04 AM »

เปิด จันทร์ ถึง เสาร์ครับ

จริงๆวันอาทิตย์ถ้านัดก็บริการครับ

ยังไงก่อนมาเพื่อความชัวร์ โทรมาตู๊ดๆซักหน่อยนะครับ

บางทีออกไปพบลูกค้าข้างนอกครับ

ขอบคุณที่ให้ความสนใจนะครับ

ขอให้ทุกคนมีความสุข ประสบพบเจอแต่สิ่งดีๆ คนดีๆ ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บและอุบัติภัยทั้งปวงนะครับ
เอกครับ
08499-08499^__^

* คอมมอนเรลหัวฉีด.jpg (15.23 KB, 250x243 - ดู 8297 ครั้ง.)
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์