สังคมเล็กๆ แห่งมิตรภาพ
สิงหาคม 05, 2020, 07:47:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สั่งคมเล็กๆแห่งมิตรภาพ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

Banner Triton4x4club

Banner Triton4x4club

ดุ่ยBy ManshopAdd2Up
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สาเหตุที่คันเร่งค้าง  (อ่าน 4087 ครั้ง)
Taejung
admin
Hero Member
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 05:27:03 PM »

วันนี้มีเพื่อนส่งเมลมาให้อ่าน
 ....ถ้าเคยได้อ่านแล้ว ก็ผ่านเลยนะค่ะ

-----------------------------------------------------
วันที่ 14 สิงหาคม 2549  เวลาประมาณ 11.00 น.เป็นวันจันทร์หยุดชดเชย และเป็นวันที่ ผมมิอาจลืมได้
          ในชีวิตนี้
              ผมได้ขับรถขึ้นทางด่วนพิเศษจาก ถนนจันทน์ มุ่งหน้าไป ถนนแจ้งวัฒนะ  เพื่อที่จะไปทำบุญบริจาคสิ่งของ
          ที่บ้านเด็กอ่อนพญาไท ติด ถ.แจ้งวัฒนะ- ปากเกร็ด ขณะขับรถไปได้ประมาณ 20 นาที และมองไปที่คันเร่ง เห็นหน้าจอ
          ที่ 140 กม.ผมก็ได้ถอนคันเร่งและแตะเบรก 2  ครั้งเพื่อลดความเร็ว แต่ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง  ผมได้ลองใหม่อีก  3 ครั้ง
          คราวนี้กระชากเบรกมือด้วยอีก 2 ครั้ง เบรกเท้าอีกก็เหมือนเดิมไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ลองเกียร์ว่าง 1 ครั้ง ความเร็วอยู่ที่
         130 กม/ชม.  ผมได้พยายามกดโทรศัพท์ไปหา เพื่อนสนิทที่นัดแนะไปทำบุญด้วยกัน เพื่อนแนะให้ลดเกียร์ จาก D เป็น 2
         และ L   ความเร็วลดจาก 130/ชม. เป็น 120- 110   ซึ่งลดลงได้เพียงเท่านี้ ความพยายามในการชะลอรถมากกว่า 10  นาที
         และลองเกียร์ว่าง 1 ครั้ง ไม่มีผลเลย ผมคิดว่าคงอาจจบชีวิตบนการทางพิเศษแล้ว
          และคิดว่าถ้าไม่มีอุบัติเหตุใดใดเลยจะขอทำบุญบวชอีกครั้งในชีวิต ( บวชพราหมณ์หรือพระภายใน 2 ปีนี้ )
          และจะเริ่มลดละบาปกรรม เพื่อนได้แนะอีกครั้ง และสมาธิเริ่มรวบรวม  ความพยายามประมาณครั้งที่ 7
          โดยการดับเครื่อง คราวนี้รถได้ชะลอความเร็วลงมาก
          ผมได้ประคองขับรถต่อไปอีกประมาณ  5 กม. กว่ารถจะหยุดได้ ซึ่งผมก็สามารถหยุดชิดขอบทางได้ เหมือนรอดตายพ้นนรก
          ผมรีบโทรบอกที่บ้านเพราะตอนแรกนึกว่าคงไม่ได้โทรสั่งเสียหรือสั่งลา ลูกก็ยังเล็กและอยู่ในวัยเรียน
          ผมได้เดินอีกประมาณ 100 เมตรไปบอกเจ้าหน้าที่เก็บเงินที่ ด่านเก็บเงินใกล้แจ้งวัฒนะเพื่อขอความช่วยเหลือ รอประมาณ
         10 นาที ก็มาช่วย  ผลปรากฏว่าสาเหตุที่คันเร่งค้าง เพราะกล่องสัญญาณกันขโมยซึ่งหนักประมาณเกือบครึ่งกิโลไปทับอยู่ที่
          ก้านของคันเร่งและเกิดการล็อคขึ้น  ช่างทางด่วนแนะนำว่าหากกดคันเร่งค้างไว้ และความเร็วขนาดเกิน 100 กม/ ชม.
          เบรกใช้ไม่มีผลแน่นอน   

วันรุ่งขึ้นผมได้ไปวัดทำบุญสะเดาะเคราะห์รดน้ำมนต์แล้ว   

ขอเล่าเป็นวิทยาทานและขออุทิศส่วนบุญกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรให้ญาติที่ล่วงลับไปแล้ว

.........................................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2006, 05:40:37 PM โดย Taejung » บันทึกการเข้า
m-mai
Super Sr. Member
น้องใหม่ Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 05:38:11 PM »

โชคช่วยจริงครับ..ยังไงก็อย่าลืม( บวชพราหมณ์หรือพระภายใน 2 ปีนะครับ.)
bank04
สมาชิกถาวร Super Hero Member
Sr. Member
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 05:54:03 PM »

ขอบคุณครับ

http://bank-vigofanclub.hi5.com
vigo_1702@hotmail.com
"ความรู้สึกดีดีที่มีให้กัน มันไม่ได้อยู่ที่ระยะเวลาที่เจอ แต่อยู่ที่ความผูกพันธ์กันมากกว่า"
Marty
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2006, 03:19:50 PM »

รถพี่เค้าวิ่ง "ลื่น" จัง ใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้ออะไรหรือครับ
dekchaiA
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2006, 03:33:31 PM »

โอ้...พระเจ้า Shocked Shocked Shocked
Go..!
Triton Full Member
Hero Member
*

คุณพ่อมือใหม่ ป้ายแดง

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2006, 03:55:20 PM »

ดีนะ ที่ เจ้า ตัน ใช้คันเร่งไฟฟ้า   Grin

http://www.konlanklong.com  เว็บคนรักการถ่ายภาพ
http://www.esolutionserver.com  server ความเร็วสูง ที่ใช้อยู่
ใครอยากมีเว็บสวยๆ โทร  : 0818229120
ใครอยากมีภาพสวยๆ โทร : 0890489565
manpattaya
สมาชิกถาวร Super Hero Member
Jr. Member
*

manpattaya@hotmail.com manpattaya@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2006, 10:17:59 PM »

ดีนะ ที่ เจ้า ตัน ใช้คันเร่งไฟฟ้า   Grin

โอ้วพระเจ้า....จริงเหรอได้รับความรู้ใหม่อีกแล้ว......พรุ่งนี้ต้องเปิดฝากระโปงดูแล้ว.... Grin Grin

อดีตไม่สำคัญ...ปัจจุบัน..I..LOVE..TRITON....
AnnaAvaky
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 02:55:31 AM »

32      32  ; , 32  ;  -    32 ( )  ,  ,  ;     32  .32      ,            . 32     
25
,    .  ,         ,         ,   ,     . , ,     ,     .  ..     .   (     ,     ).       ,              .        .  ,              ..   .     ,     (  ,    ).         .     .   ,     4  ,         .

.   (     ,     ).       ,              .
       2018     
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์