สังคมเล็กๆ แห่งมิตรภาพ
ตุลาคม 20, 2014, 11:15:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สั่งคมเล็กๆแห่งมิตรภาพ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

Banner Triton4x4club

Banner Triton4x4club

ดุ่ยBy ManshopAdd2Up
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 4 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สเปเซอร์ ปีกนกบน  (อ่าน 6688 ครั้ง)
kan
Jr. Member
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 11:13:49 AM »

4x4 4 door แบบไม่แน่ใจ ขอถามอีกหน่อยครับ รถยก 2 นิ้ว แบบรองก้อน และ แบบเปลี่ยนโช๊คยก 2 นิ้ว นี้ ตกลงต้องใช้สเปเซอร์หนาเท่าไหร่กันแน่ บ้างคนก็บอก 1-1.25 เซ็น บางคนก็บอก 1 นิ้ว ก็เลยไม่แน่ใจช่วยตอบให้กระจ่างทีครับ  Evil ขอบคุณครับน้าๆ

กัณฑ์ mo.race@hotmail.com
DENSO-Jibun
สมาชิกถาวร Super Hero Member
Hero Member
*

BOY-DENSO

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 11:56:03 AM »

4x4 4 door แบบไม่แน่ใจ ขอถามอีกหน่อยครับ รถยก 2 นิ้ว แบบรองก้อน และ แบบเปลี่ยนโช๊คยก 2 นิ้ว นี้ ตกลงต้องใช้สเปเซอร์หนาเท่าไหร่กันแน่ บ้างคนก็บอก 1-1.25 เซ็น บางคนก็บอก 1 นิ้ว ก็เลยไม่แน่ใจช่วยตอบให้กระจ่างทีครับ  Evil ขอบคุณครับน้าๆ

ก้อนรอง 1 นิ้ว จะได้ความสูงประมาณ 2 นิ้ว ตามหลัก ตรีโกนมิติ
โช๊คยก 2 นิ้ว ตามชื่อเลยครับ ยก 2 นิ้วครับ

ในทรรศนคติของข้าพเจ้า....ไตรภาค....
coppy42
Super Sr. Member
Hero Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 12:39:38 PM »

ก้อนรอง 1 นิ้ว จะได้ความสูงประมาณ 2 นิ้ว ตามหลัก ตรีโกนมิติ
โช๊คยก 2 นิ้ว ตามชื่อเลยครับ ยก 2 นิ้วครับ
  Undecided ที่คนอื่นบอกมานะ ไอ้ที่หนา1-1.25ซม.นั่นมันแผ่นรองหนุนปรับองศาปีกนกบนครับยังไงถ้าไม่ใส่ปีกนกสำหรับยก2-3นิ้วใหม่ก็ต้องรองแผ่นหนุนตัวนี้   ส่วนเจ้าตัวก้อนลองหนุนหัวโช๊คก็ตามน้าเดนโซ่ นี้ละครับ  Embarrassed

- - ยี้.ดินเรอะยางอีกล่ะ - -
kan
Jr. Member
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 01:02:41 PM »

4x4 4 door แบบไม่แน่ใจ ขอถามอีกหน่อยครับ รถยก 2 นิ้ว แบบรองก้อน และ แบบเปลี่ยนโช๊คยก 2 นิ้ว นี้ ตกลงต้องใช้สเปเซอร์ปีกนกหนาเท่าไหร่กันแน่ บ้างคนก็บอก 1-1.25 เซ็น บางคนก็บอก 1 นิ้ว ก็เลยไม่แน่ใจช่วยตอบให้กระจ่างทีครับ  Evil ขอบคุณครับน้าๆ

กัณฑ์ mo.race@hotmail.com
soyut
Hero Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 01:10:52 PM »

สเปร์เซอร์ปีกนกบน.... 1 นิ้วครับ..... Angry

ปีกนกจะได้ไม่ชัน...ตั้งศูนย์ก็ง่าย..... Angry

ไม่มีคำว่าสาย...สำหรับการเริ่มต้น
TOP(TT4x4)2932
Hero Member
*

น้องไตตั้น มาแว๊วววววว

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 03:54:39 PM »

Embarrassed Embarrassed ตอบแบบรู้น้อยๆ นะครับ
สเปเซอร์ปีกนกบน ใช่เปล่า ตามหลักคำนวณแล้วต้อง 3/4 นิ้ว(20mm.)  ตามหลักการใช้งานหรือแนวปฏิบัติ 1/2 นิ้ว(13-14mm.) ครับ ส่วนเรื่อง1 นิ้ว บางคันใส่ได้บางคันก็ใส่ไม่ได้ ครับ ตั้งศูนย์แล้วเจ้ามุมแคมเบอร์มันจะติดบวกแล้วกันยางขอบนอกครับ เสริม 1 นิ้วแล้วปีกนกบนติดแม็กซ์เดิมบ้าง(16x7 ET+38) เป็นเรื่องที่เข้าใจยากเหมือนกัน
         อย่างที่บอกจากการคำนวณเมื่อมีการเพิ่มความสูงโดยสเปเซอร์หรือโช็คยก 2 นิ้ว คือ การเพิ่มแรงกดที่ปีกนกล่าง(หูโช็คล่าง) ทำให้จุดหมุนบริเวณ ลูกเบี้ยว ทำให้ด้านปลายดุมล้อเบ่งตัวขึ้น (หลักตรีโกณมิติ) เกือบๆกลาง ทำให้สูงมากกว่า 2 นิ้ว บางคันได้เกือบ2.5- 2.7 นิ้ว อันนี้แต่ละคันไม่เท่ากัน เพราะการเสริม สเปเซอร์ปีกนกบนเพื่อปรับองศาจึงไม่เท่ากัน(สเปเซ่อร์ปีกนกที่หนาไม่เท่ากันส่งผลให้ได้ความสูที่ไม่เท่ากันเหมือนกัน)  ที่สำคัญรถน้ำหนักไม่เท่ากัน คุณภาพโช็คที่มากใช้ในส่วนหน้ายังไม่เท่ากัน จุดหมุนที่ว่าแรงเสียดทานน้อกว่าก็ดีดได้มากกว่า แค่นี้ที่เข้าใจ 1 นิ้วสำหรับรถยก ระดับ 3 นิ้ว นะตามคำนวณ โดยที่ไม่ได้เปลี่ยนปีกนก
       อีกเรื่อง โช็คที่กดปีกนกนั้น ไม่ว่าจะเป็น ทวินทูป หรือโมโนทูป หรือโช็คเดิม ก็ดีดได้ความสูงไม่เท่ากัน แม็กซ์เดิม แม็กซ์แต่ง หรือกระทะเหล็กก็ไม่เท่ากัน  Wink Wink Wink Wink
    ประมาณนี้ครับ ยาวไปขี้เกียจพิมพ์  Cry Cry Cry Cry  เปลี่ยนปีกนกจะขับดีกว่าครับ
อยากยกกับเค้าบ้างจัง รถผมเดิมๆๆๆๆๆ

ไทรทันพอเพียง แต่งไว้จ่ายกับข้าว
TRITON FC
ไปทุกที่ที่มีทาง
อย่าหวังอะไรกับผม ก็แค่รถจ่ายกับข้าว
kit 3.2
Hero Member
*

มากับควันจาง ๆๆ ที่หนักแน่น

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 02:42:19 PM »

Embarrassed Embarrassed ตอบแบบรู้น้อยๆ นะครับ
สเปเซอร์ปีกนกบน ใช่เปล่า ตามหลักคำนวณแล้วต้อง 3/4 นิ้ว(20mm.)  ตามหลักการใช้งานหรือแนวปฏิบัติ 1/2 นิ้ว(13-14mm.) ครับ ส่วนเรื่อง1 นิ้ว บางคันใส่ได้บางคันก็ใส่ไม่ได้ ครับ ตั้งศูนย์แล้วเจ้ามุมแคมเบอร์มันจะติดบวกแล้วกันยางขอบนอกครับ เสริม 1 นิ้วแล้วปีกนกบนติดแม็กซ์เดิมบ้าง(16x7 ET+38) เป็นเรื่องที่เข้าใจยากเหมือนกัน
         อย่างที่บอกจากการคำนวณเมื่อมีการเพิ่มความสูงโดยสเปเซอร์หรือโช็คยก 2 นิ้ว คือ การเพิ่มแรงกดที่ปีกนกล่าง(หูโช็คล่าง) ทำให้จุดหมุนบริเวณ ลูกเบี้ยว ทำให้ด้านปลายดุมล้อเบ่งตัวขึ้น (หลักตรีโกณมิติ) เกือบๆกลาง ทำให้สูงมากกว่า 2 นิ้ว บางคันได้เกือบ2.5- 2.7 นิ้ว อันนี้แต่ละคันไม่เท่ากัน เพราะการเสริม สเปเซอร์ปีกนกบนเพื่อปรับองศาจึงไม่เท่ากัน(สเปเซ่อร์ปีกนกที่หนาไม่เท่ากันส่งผลให้ได้ความสูที่ไม่เท่ากันเหมือนกัน)  ที่สำคัญรถน้ำหนักไม่เท่ากัน คุณภาพโช็คที่มากใช้ในส่วนหน้ายังไม่เท่ากัน จุดหมุนที่ว่าแรงเสียดทานน้อกว่าก็ดีดได้มากกว่า แค่นี้ที่เข้าใจ 1 นิ้วสำหรับรถยก ระดับ 3 นิ้ว นะตามคำนวณ โดยที่ไม่ได้เปลี่ยนปีกนก
       อีกเรื่อง โช็คที่กดปีกนกนั้น ไม่ว่าจะเป็น ทวินทูป หรือโมโนทูป หรือโช็คเดิม ก็ดีดได้ความสูงไม่เท่ากัน แม็กซ์เดิม แม็กซ์แต่ง หรือกระทะเหล็กก็ไม่เท่ากัน  Wink Wink Wink Wink
    ประมาณนี้ครับ ยาวไปขี้เกียจพิมพ์  Cry Cry Cry Cry  เปลี่ยนปีกนกจะขับดีกว่าครับ
อยากยกกับเค้าบ้างจัง รถผมเดิมๆๆๆๆๆ
นี้ขนาดตอบแบบรู้น้อยนะ ถ้ารู้เยอะคง Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Wink Cool

ขับเคลื่อนด้วยน้ำแข็ง  ออกตัวด้วยสุรา ควบคุมด้วยโซดา พาแมวน้อยไปทุกหนแห่ง
Hero Member
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 02:47:01 PM »

Cheesy Cheesy Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassedเค้าออกพรรษาแล้วนะ

ไทรทันพอเพียง แต่งไว้จ่ายกับข้าว
TRITON FC
อย่าหวังอะไรกับผม ก็แค่รถจ่ายกับข้าว
boka
Hero Member

เอก บางวัว

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 02:48:25 PM »

Cheesy Cheesy Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassedเค้าออกพรรษาแล้วนะ

เกี่ยวกับปีกนกบน ตรงใหน ลูกเพ่ๆๆๆๆๆๆ
 Undecided Undecided Wink Wink

ก็สุขประสาจน จน หวังใดที่พอหวังได้
Hero Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 03:22:24 PM »

เกี่ยวกับปีกนกบน ตรงใหน ลูกเพ่ๆๆๆๆๆๆ
5555555555555+
พิมพ์ถูกพิมพ์ผิด ไงช่วงออกพรรษา ช่วงนี้สายตายังดีอยู่ เอิ๊กกกกกก  Grin Grin Grin

TRITON FC
coppy42
Super Sr. Member
Hero Member
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 03:28:38 PM »

5555555555555+
พิมพ์ถูกพิมพ์ผิด ไงช่วงออกพรรษา ช่วงนี้สายตายังดีอยู่ เอิ๊กกกกกก  Grin Grin Grin
Roll Eyes อ่อ มีแบบนี้ด้วยแฮะ ตาวาวเม.เป็นระยะๆ 5555555  Tongue Tongue

- - ยี้.ดินเรอะยางอีกล่ะ - -
kit 3.2
Hero Member
*

มากับควันจาง ๆๆ ที่หนักแน่น

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 04:09:13 PM »

ได้เวลาที่ ปากน้ำทีม จะต้องเชิญท่านเสียแล้ว Wink Wink Wink Wink Kiss

ขับเคลื่อนด้วยน้ำแข็ง  ออกตัวด้วยสุรา ควบคุมด้วยโซดา พาแมวน้อยไปทุกหนแห่ง
KIKKOK
Hero Member
*

"Keep Digging"

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 05:16:22 PM »

ได้เวลาที่ ปากน้ำทีม จะต้องเชิญท่านเสียแล้ว Wink Wink Wink Wink Kiss

Angry Angry Angry Angry Angry Angry

"Same Same"....But different ?
phu
Sr. Member
*

ช่างมัน ฉันไม่แคร์.......

itnum@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 04:19:27 PM »

คริๆ ออกพรรษาแล้วเหมือนกัน
ของผมรอง หกหุน ครับไม่ติดขอบล้อเดิมแต่ว่าศูนย์ไม่เข้าอะ กินยางขอบนอกครับ ใครรู้ร้านตั้งศูนย์บ้างคับแถวแจ้งวัฒนะ ลาดพร้าว รามอินทราอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2011, 04:22:49 PM โดย phu » บันทึกการเข้า
Hero Member
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 04:46:43 PM »

ล้างออกซักหน่อยก็ดีครับ เหลือ 13-15 มม. หรือไม่ก็ต้องเปลี่ยนออฟเซ็ท 0 ถึง +15 
ว่าแต่รถสวยครับ น้าphu

TRITON FC
หน้า: [1] 2 3 4 ขึ้นบน พิมพ์