สังคมเล็กๆ แห่งมิตรภาพ
เมษายน 23, 2014, 06:57:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สั่งคมเล็กๆแห่งมิตรภาพ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

Banner Triton4x4club

Banner Triton4x4club

bymanshopMP CAR107Powder Coating
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สายพานไทม์มิ่งขาดที่ 4 หมื่นโล เพราะลุยน้ำ  (อ่าน 4883 ครั้ง)
a-care
Jr. Member
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 04:51:56 PM »

ผมว่าศูนย์น่าจะรับผิดชอบน๊ะ ครับ อีกหน่อยก็คงห้ามไม่ให้ล้างรถแล้วมั่งกลัวสนิมขึ้น     Undecided
EVODA
Super Sr. Member
Hero Member
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 07:50:44 PM »

อาการน่าเป็นห่วงครับ  แจ้งความคืบหน้าอน่อยนะครับ  

แต่ผมว่ารถที่แช่น้ำนานๆไม่ว่ายี่ห้อไหนก็จะเป็นแบบนี้หมดครับ จุดหมุนจุดเคลื่อนที่ต่างๆถูกน้ำเข้าแทนที่สารหล่อลื่น ทำให้เกิดความเสียหายได้ง่ายกว่าปกติ
การซ่อมบำรุงก็ต้องไวกว่าปกติด้วย  (ความเห็นส่วนน้อยๆของกระผ๋ม)หมั่นดูและเยอะๆครับ  ขอให้เครมได้นะครับ

บริการประกันรถ 1-2-3 IBSC-BROKER ผ่อน 0% 4เดือน ไม่ต้
บริการด้วยใจเพื่อพี่น้องไทรทันเรา 083-7698750
joetriton
สมาชิกถาวร Super Hero Member
Hero Member
*

ไม่ใช่ว่าบ้า แต่เรียกว่าชอบ

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 08:57:00 PM »

15 B เลยดีกว่า คริๆๆ Cheesy

...จะไปเอาอะไรมากมาย..กับผู้ชาย.รสส้ม...
phu
Sr. Member
*

ช่างมัน ฉันไม่แคร์.......

itnum@hotmail.com
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 11:20:51 PM »

เสียใจด้วยครับ แต่ไม่เห็นด้วยที่ว่าห้ามลุยน้ำนี่ดิ
ในความคิดผม
รถขับเคลื่อน 4 ล้อ กับการลุยน้ำนี่เป็นเรื่องปรกตินะ การออกแบบน่าจะลุยได้ดีกว่ารถทั่วไปด้วยซ้ำรวมถึงเรื่องอื่นๆด้วย ไม่ใช่แค่มีเกียร์เพิ่มมาอีก 1 ลูกอะนะ
นั่นเป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ผมเลือก 4x4 ชักไม่แน่ใจตัวเองว่าคิดถูกป่าว

ของผม 110,000 แล้วคับลุยน้ำมาอาทิตย์กว่าๆ แล้วคับจากสะพานข้ามแยกหลักสี่ไปศูนย์ราชการแจ้งวัฒนะ ยังไม่มีอาการครับยังไม่ได้เปลี่ยนสายพานไรเลยคงไม่ใช่ลุยน้ำไม่ได้อะครับ วันนี้ลุยตั้งแต่แยกเกษตรศาตร์ ผ่านราบ 11 วงเวียนหลักสี่ไปศูนย์ราชการ ก็ยังไม่มีไรเลยคับ แต่ว่าพอขึ้นจากน้ำแล้วผมจะขับวนข้างในศูนย์หรือ จอดติดเครื่องไว้ซักพัก กะให้พอให้อะไรๆ แห้งแล้วถึงดับเครื่องอะครับ เพราะห่วงคอมแอร์อยู่เหมือนกัน

ผมสงสัยช่างท่านนี้เหลือเกินว่ามีวิญญาณช่างหรือปล่าว ผมเคยเอารถเข้าศูนย์เพราะมีอาการวูบ ช่างเอาขึ้นแท่นเช็คด้วยเครื่องแล้วไม่พบอาการ เขายังเคลม SCV ให้ผมเลย จิงๆแล้วคนที่จะสั่งเคลมก็คือช่างอะคับ เราขับรถลุยน้ำก็เป็นการใช้งานปรกตินะครับไม่ได้จอดแช่น้ำไว้ตลอดเวลา หรือขับลงคลองซึ่งอันนี้ไม่น่าให้เคลม ลองสอบถามศูนย์อื่นดูด้วยดีไหมครับว่าเคลมได้ไหมเพราะเงื่อนไขการรับประกันเราไม่รู้ว่ามีข้อนี้อยู่หรือปล่าว

อีกเหตุผลหนึ่งที่ผมสงสัยคือเรื่องธุรกิจครับคือถ้าเขาเคลมเขาไม่ได้อะไรเลยครับ แต่ถ้าเปลี่ยนสายพานชุดหน้าเครื่อง กะลูกรอกนี่ก็เป็นหมื่นละครับ
ไม่รวมปั๊มน้ำก็ แปดพันกว่าครับ

สงสัยต้องดูของตัวเองบ้างแล้วนิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2011, 11:32:52 PM โดย phu » บันทึกการเข้า
trr2547
น้องใหม่ Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 07:16:40 AM »

รถผมลุยน้ำเกือบเดือนยังรู้ว่า จะเป็นอะไรหรือเปล่า  แต่พึ่งเปลี่ยนไทม์มิ่งมา ได้ เดือนกว่าๆเสียวๆ
Boky
Hero Member
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 07:33:05 AM »

พี่ขยายความหน่อยครับไม่รู้จริงๆๆ   Afro Afro Afro
KIKKOK
Hero Member
*

"Keep Digging"

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 11:27:58 AM »

พี่ขยายความหน่อยครับไม่รู้จริงๆๆ   Afro Afro Afro

ธรรมดายังไม่rvต้องมี T  ด้วยน่ะพี่  Kiss Kiss Kiss

* 508988.jpg (34.64 KB, 450x338 - ดู 1038 ครั้ง.)

* images (1).jpg (8.25 KB, 259x194 - ดู 786 ครั้ง.)

"Same Same"....But different ?
TOP(TT4x4)2932
Hero Member
*

น้องไตตั้น มาแว๊วววววว

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 04:00:08 PM »

Grin Grin Grin Grin  Huh? Huh? Huh? Huh?
     ตอบแบบไม่รู้ เครื่องตัวนี้ มีในรถบรรทุก ฮีโน่ 4,6ล้อใหญ่ ที่โตโยต้า ยืมมาใส่ ใน โตโยต้า ไดน่า บรรทุก 6 ล้อ ปัจจุบันเหลือตัว นี้ เทอโบมากันชุดปั๊มไฟฟ้า ส่วนไม่มีโบ ก็ธรรมดา ชอบแรงบิดก็จัดปั๊มแถว ชอบวิ่งไหลปลายก็แบบจานจ่าย แรงม้าในไดน่าแถว 135 ม้า มั้ง  ฮิฮิ
     ตอนนี้หาเครื่องแท้ยากหน่อย ต้องโมไส้ อย่างที่ว่าเอาของรถบรรทุกมา(130 ม้า) จับผูกโบก็ได้แล้ว ปั่นกันเข้าไปราคา ได้กว่า 230 ม้า
     ของแท้ที่อยากได้ใน โตโยต้า แลนครุยเซอร์ เมกกะครุยเซอร์ นะ ยุค 70 ครับ (200 กว่าม้าจริง)
เห็นโพสขายใน วีคเอ็น เลยเก็บมาฝาก กระทู้นี้ปิดแล้ว

* เครื่อง15B PZJ70.JPG (72.54 KB, 800x598 - ดู 862 ครั้ง.)

* เครื่อง15B.JPG (73.98 KB, 800x598 - ดู 1210 ครั้ง.)

ไทรทันพอเพียง แต่งไว้จ่ายกับข้าว
TRITON FC
ไปทุกที่ที่มีทาง
อย่าหวังอะไรกับผม ก็แค่รถจ่ายกับข้าว
ded
Hero Member
*

ไปไหนไม่ทิ้งกัน

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 05:24:25 PM »

Grin  Grin  Grin แบบนี้ เค้าบอกว่า  มีตังค์อย่างเดียวไม่พอ ต้องโง่ด้วยครับ ขับรถแหกโค้ง ตกน้ำ ตัวถังก้อซ่อม บอกไปทำไมว่าลุยน้ำ รู้ว่ามีน้ำยังลุย ก้อแบบนี้แหละครับ วิศวะกร เค้าออกแบบว่ามาว่าเป็นรถไม่ใช่เรือดำน้ำ  Azn Azn Azn

หัวไม่มได้มีไ้ว้บนบ้า พรรคพวกมีไมไ่ด้มีไว้กินเหล้า  สู้ ๆ ครับพี่  Grin Grin Grin Grin

Roll Eyes  Roll Eyes อย่าไปขับเลยครับ ตราไดมอน ขับคูโบต้าดีกว่า  Wink Wink Wink Wink
จริงของมันตาก๊อก Cheesyมีรถก็เอาไปถอนต้นไม้ซะงั้นตอนนี้มีหัวไว้ให้เห็นหน้าก็ดีใจแล้ว รีบมาเลย บ้านตาป๋อง Roll Eyes
yutthachai_w
Jr. Member
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 12:20:00 PM »

ได้เวลามาสรุปผลครับ หลังจากสายพานขาด เมื่อวันที่ 11/11/11 รถผมก็เสร็จพร้อมรับรถวันที่ 28/12/11 เกือบสองเดือน ที่มันต้องใช้เวลานานเพราะผมดันเปลี่ยนประกันเป็นวิริยะ และซ่อมอู่ อีกทั้งมีการเคลมสีของเดิมค้างอยู่เลยทำให้เลขกรรมธรรม์ไม่ออก ทางอู่เลยไม่กล้าซ่อม แต่ซ่อมจริงๆใช้เวลา 3 วัน สรุปคือ สายพานไทม์มิ่งขาด เปลี่ยนสายพานและลูกรอกต่างๆ เป็นอันจบครับ ตัวกระเดื่องวาล์วไม่เป็นไร ค่าเสียหายที่อู่คิด 7 พันกว่าบาทประกันช่วยครึ่งนึง จ่ายจริง 3 พันกว่าบาทครับ ตอนนี้รับรถมาใช้ขี่ไปกลับสกลนครก็มีอาการแปลกมาคือ มีเสียงดังเอี๊ยด เวลาปล่อยคลัชน์ตอนออกตัวจากหยุดนิ่ง เดาว่าคลัทช์น่าจะเป็นสนิมไปแล้ว ก็รอมันลื่นหรือไม่ก็เสียงดังมากๆค่อยเปลี่ยน และอีกอันคือรู้สึกพวงมาลัยหนักขึ้น ส่วนเครื่องยนต์ยังไม่เห็นอาการใดๆ
ประสบการณ์ครั้งนี้สอนให้รู้ว่า แท้จริงแล้วรถยนต์ทุกรุ่นไม่ได้ออกแบบมาให้ลุยน้ำจนถึงระดับเครื่องยนต์ มันลุยได้ระดับนึงเท่านั้น(โดยส่วนตัวคิดว่าน่าจะไม่เกินครึ่งนึงของล้อ) ถ้าหากจำเป็นต้องลุยก็ต้องการการดูแลที่มากกว่าปกติ เพราะอุปกรณ์จะเสื่อมสภาพเร็วกว่าปกติ และการลุยน้ำเป็นการใช้งานผิดประเภท บริษัทรถไม่รับผิดชอบความเสียหาย

ปล.ที่นำเรื่องนี้มาโพสทั้งหมดก็เพื่อแจ้งเตือนและเล่าเรื่องราวให้กับสมาชิกทุกท่านรับทราบเกี่ยวกับการใช้งานรถ เพราะผมคิดว่าประสบการณ์ที่ดีมีค่ามากกว่าคำสอน ถ้าผู้ใดอ่านแล้วไม่คิดว่าเป็นประโยชน์ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย
joetriton
Hero Member
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 12:50:08 PM »

Afro Afro Afro Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

...จะไปเอาอะไรมากมาย..กับผู้ชาย.รสส้ม...
aeiwfah
Big Brother
Hero Member
*

ผู้ชายป้ายเหลืองล้อส้ม-ออฟโรดซิ่ง ณ ฝั่งทน

aeiwfah.p@hotmail.com
« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 01:28:46 PM »

ประสบการณ์ที่ดีมีค่ามากกว่าคำสอน Cool Cool Cool Cool
joetriton
Hero Member
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 11:15:54 PM »

ประสบการณ์ที่ดีมีค่ามากกว่าคำสอน Cool Cool Cool Cool
คำคม ประจำวันนี้ คริๆๆๆๆ Wink

หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์